02/08/2018  |  69
Xin chào luật sư, Em nhờ luật sư tư vấn giúp em với nội dung như sau: em và chị A có quyền sử dụng đất chung 200m2, mỗi người có 1 sổ quyền sử dụng đất. Bây giờ em muốn chuyển nhượng quyền sử dụng đất của em cho 1 người khác thì cần phải làm như thế nào? Xin luật sư tư vấn giúp. Em cảm ơn.
 
chuyen nhuong dat

Trả lời:
Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của chúng tôi. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

1. Cơ sở pháp lý
- Luật đất đai năm 2013

2. Luật sư tư vấn
Theo thông tin mà bạn cung cấp thì bạn có đứng tên đồng sở hữu với chị A phần đất 200m2. Hiện nay bạn muốn bán phần đất này thì thủ tục phải thực hiện như sau:

Căn cứ theo quy định tại điều 168 Luật đất đai 2013 thì thời điểm được thực hiện các quyền của người sử dụng đất là thời điểm người đó được cấp giấy chứng nhận. Theo đó, theo quy định tại điều 98 Luật đất đai 2013 thì trường hợp thửa đất có nhiều người cùng chung quyền sử dụng thì phải ghi đầy đủ tên của những người này trên giấy chứng nhận quyền sử dụng đất. Cụ thể:

Điều 98. Nguyên tắc cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất
1. Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất được cấp theo từng thửa đất. Trường hợp người sử dụng đất đang sử dụng nhiều thửa đất nông nghiệp tại cùng một xã, phường, thị trấn mà có yêu cầu thì được cấp một Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất chung cho các thửa đất đó.

2. Thửa đất có nhiều người chung quyền sử dụng đất, nhiều người sở hữu chung nhà ở, tài sản khác gắn liền với đất thì Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất phải ghi đầy đủ tên của những người có chung quyền sử dụng đất, người sở hữu chung nhà ở, tài sản khác gắn liền với đất và cấp cho mỗi người 01 Giấy chứng nhận; trường hợp các chủ sử dụng, chủ sở hữu có yêu cầu thì cấp chung một Giấy chứng nhận và trao cho người đại diện.


Theo quy định trên thì trong trường hợp phần đất có đứng tên đồng sở hữu mà một trong các bên muốn chuyển nhượng phần đất này sang cho người khác thì phải được sự đồng ý của những người đồng sở hữu còn lại. Đối chiếu với trường hợp của bạn vì phần đất của gia đình bạn đang đứng tên đồng sở hữu với chị A, cho nên nếu bạn muốn bán phần đất này thì bắt buộc phải được sự đồng ý của chị A ( chị A đồng ý ký tên vào hợp đồng chuyển nhượng đất hoặc có giấy ủy quyền cho phép bạn được chuyển nhượng phần đất 200 m2 cho cá nhân khác).
Sưu tầm

Những tin cũ hơn

Bạn đã không sử dụng Site, Bấm vào đây để duy trì trạng thái đăng nhập. Thời gian chờ: 60 giây