12/04/2019  |  67
Công ty chúng tôi đã đi vào hoạt động được hơn 01 năm, đến nay đã có khoảng 10 nhân viên, nhưng do điều kiện kinh doanh không thuận lợi, nên chúng tôi gặp nhiều khó khăn về tài chính của công ty và không thể chi trả một mức lương cao cùng bảo hiểm xã hội cho nhân viên. Để tránh vướng mắc về mặt phát lý, chúng tôi yêu cầu các nhân viên của mình ký cam kết tự nguyện không đóng bảo hiểm xã hội. Vậy chúng tôi làm như thế là đúng hay sai?Rất mong Luật sư giải đáp cho chúng tôi!

Anna Wintour office #office #studio #style

Với trường hợp của bạn Công ty Luật Giaplaw&Partners xin tư vấn cho bạn như sau:

Đối với người lao động, Căn cứ điểm a Khoản 1 Điều 2 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 quy định:

“1. Người lao động là công dân Việt Nam thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc, bao gồm:

a) Người làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn, hợp đồng lao động xác định thời hạn, hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn từ đủ 03 tháng đến dưới 12 tháng, kể cả hợp đồng lao động được ký kết giữa người sử dụng lao động với người đại diện theo pháp luật của người dưới 15 tuổi theo quy định của pháp luật về lao động.

b) Người làm việc theo hợp đồng lao động có thời hạn từ đủ 01 tháng đến dưới 03 tháng;“

Như vậy, Theo quy định của pháp luật, khi tham gia quan hệ lao động thì người lao động có nghĩa vụ tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc. Trong trường hợp này, do người lao động viết cam kết không muốn tham gia bảo hiểm xã hội nhưng nếu công ty chấp nhận và vẫn giao kết hợp đồng lao động với người lao động đó là trái với quy định của pháp luật. Đây được coi là việc thỏa thuận giữa người lao động và người sử dụng lao động về việc không tham gia BHXH. Hành vi sẽ bị xử lý theo quy định tại Điều 26 Nghị định 95/2013/NĐ-CP:

“1. Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với người lao động có hành vi thỏa thuận với người sử dụng lao động không tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm thất nghiệp.

2. Phạt tiền với mức từ 12% đến 15% tổng số tiền phải đóng bảo him xã hội bắt buộc, bảo hiểm thất nghiệp tại thời điểm lập biên bản vi phạm hành chính nhưng tối đa không quá 75.000.000 đồng đối với người sử dụng lao động có một trong các hành vi sau đây:

a) Chậm đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm thất nghiệp;

b) Đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm thất nghiệp không đúng mức quy định;

c) Đóng bảo hiểm xã hội, bảo hiểm thất nghiệp không đủ số người thuộc diện tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm thất nghiệp.”

The Perfect Office - Wipebook Pro, AOC AGON Curved Display and Office Ideas!

Đối với người sử dụng lao động, theo quy định tại Khoản 1 Điều 26 Nghị định 95/2013/NĐ-CP được sửa đổi tại Nghị định 88/2015/NĐ-CP ngày 7 tháng 10 năm 2015 như sau:

“1. Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với người lao động có hành vi thỏa thuận với người sử dụng lao động không tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm thất nghiệp hoặc tham gia không đúng mức quy định.”

Như vậy, người lao động có hành vi viết giấy cam đoan không tham gia BHXH sẽ bị phạt cảnh cáo từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng còn người sử dụng lao động sẽ bị phạt khi kê khai thiếu số người tham gia BHXH với mức phạt từ 12% đến 15% tổng số tiền phải đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc tại thời điểm lập biên bản vi phạm hành chính. 

 

Túi tiền nhỏ - Lợi ích to chỉ có ở Giap Law & Cộng sự 
 

CÔNG TY LUẬT TNHH GIAP LAW & CỘNG SỰ

Địa chỉ: Tòa nhà VIELAW, Số 112 đường Khuất Duy Tiến, quận Thanh Xuân, TP. Hà Nội.
Phone: 0243.568.3898/ Fax: 0243.568.389
Hotline: 0905 652 989 - 0984 023 417
Email: giaplaw@gmail.comtuvanvielaw@gmail.com
Websitewww.vlaw.vn

Những tin cũ hơn

Bạn đã không sử dụng Site, Bấm vào đây để duy trì trạng thái đăng nhập. Thời gian chờ: 60 giây