12/07/2019  |  32
Người lao động tham gia BHXH, khi sinh con, nhận nuôi con dưới 6 tháng, mang thai hộ… sẽ được hưởng chế độ thai sản theo quy định của pháp luật. Nhưng để được hưởng chế độ thai sản thì người lao động cần đáp ứng được những điều kiện như sau:
ĐÓNG BẢO HIỂM XÃ HỘI BAO LÂU THÌ ĐƯỢC HƯỞNG CHẾ ĐỘ THAI SẢN?
ĐÓNG BẢO HIỂM XÃ HỘI BAO LÂU THÌ ĐƯỢC HƯỞNG CHẾ ĐỘ THAI SẢN?
  1. Điều kiện hưởng chế độ thai sản là gì?
Người lao động tham gia BHXH, khi sinh con, nhận nuôi con dưới 6 tháng, mang thai hộ… sẽ được hưởng chế độ thai sản theo quy định của pháp luật. Nhưng để được hưởng chế độ thai sản thì người lao động cần đáp ứng được những điều kiện như sau:
  • Thứ nhất là lao động nữ mang thai;
  • Thứ hai là lao động nữ sinh con;
  • Thứ ba là lao động nữ mang thai hộ và người mẹ nhờ mang thai hộ;
  • Thứ tư là người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 6 tháng tuổi;
  • Thứ năm là lao động nữ đặt vòng tránh thai, người lao động thực hiện biện pháp triệt sản;
  • Thứ sáu là lao động nam đang đóng bảo hiểm xã hội có vợ sinh con.
Ngoài ra để có thể được hưởng chế độ thai sản thì người lao động cần phải đóng BHXH từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.
Đối với trường hợp phải nghỉ dưỡng thai theo chỉ định của bác sĩ, của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh thì cần đóng BHXH từ đủ 03 tháng trở lên trong vòng 12 tháng trước khi sinh con là sẽ được hưởng chế độ thai sản.
Trường hợp người lao động đã chấm dứt hợp đồng lao động, hoặc thôi việc trước thời điểm sinh con hoặc nhận con nuôi dưới 6 tháng tuổi thì vẫn được hưởng chế độ thai sản theo quy định của pháp luật.
  1. Mức hưởng chế độ thai sản được quy định như thế nào?
Căn cứ theo quy định tại Điều 36 Luật Bảo hiểm xã hội 2014:
  • Mức hưởng một tháng bằng 100% mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội của 06 tháng trước khi nghỉ việc hưởng chế độ thai sản. Trường hợp người lao động đóng bảo hiểm xã hội chưa đủ 06 tháng thì mức hưởng chế độ thai sản là mức bình quân tiền lương tháng của các tháng đã đóng bảo hiểm xã hội;
  • Mức hưởng chế độ khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi được tính theo mức trợ cấp tháng quy định, trường hợp có ngày lẻ hoặc trường hợp quy định tại Điều 33 và Điều 37 của Luật này thì mức hưởng một ngày được tính bằng trợ cấp theo tháng chia cho 30 ngày.
  • Thời gian nghỉ việc được hưởng chế độ thai sản từ 14 ngày làm việc trở lên trong tháng được tính là thời gian đóng bảo hiểm xã hội, người lao động và người sử dụng lao động không phải đóng BHXH.
 
 

Những tin cũ hơn

Bạn đã không sử dụng Site, Bấm vào đây để duy trì trạng thái đăng nhập. Thời gian chờ: 60 giây